AI77 dự đoán Newcastle vs Aston Villa
Mô hình cập nhật 18:00 17/10Newcastle có lợi thế sân nhà và tương quan đối đầu tốt, dự báo thắng sát nút 2-1 trong trận có bàn thắng từ cả hai phía.
Newcastle bất bại trên sân nhà mùa này (1-2-0, ghi 2.0 bàn/trận) trong khi Villa thua 2/3 trận sân khách gần đây; chấp 0.25 với giá 0.98 hợp lý khi mô hình Poisson cho chủ nhà tới 66%.
Tổng bàn thắng kỳ vọng 2.7 (1.6 + 1.1) vượt mốc 2.5; Newcastle ghi 2.0 bàn/trận sân nhà còn Villa thủng lưới 2.0 bàn/trận sân khách, nhiều trận đối đầu gần đây có từ 4 bàn trở lên.
Mốc phạt góc 10 với giá Tài chỉ 0.8 cho thấy nhà cái nghiêng cửa nhiều góc; Newcastle đá sân nhà chủ động tấn công biên, trận đối đầu gần nhất hai đội cũng nhiều tình huống bóng bổng.
Villa nổ 6-0 và 3-2 Tottenham trong 2 trận gần nhất nên có hỏa lực ghi bàn, còn Newcastle thủng lưới 1.7 bàn/trận sân nhà nên khó giữ sạch lưới.
Vì sao AI77 chọn như vậy?
- Newcastle bất bại sân nhà (1-2-0, ghi 2.0 bàn/trận), Villa thua 2/3 trận sân khách mùa này.
- Tổng xG 2.7 với Newcastle ghi 2.0 và Villa thủng 2.0 bàn/trận sân khách, vượt mốc tài 2.5.
- Villa vắng Maatsen, Onana, Ruggeri ở tuyến dưới nên khó chịu áp lực tại St James' Park.
Tổng quan trận Newcastle vs Aston Villa
Vòng 7 Ngoại hạng Anh đưa Newcastle trở lại St James' Park để tiếp Aston Villa lúc 23:30 ngày 17/10/2026, dưới sự điều khiển của trọng tài Jarred Gillett. Khoảng cách trên bảng xếp hạng không lớn nhưng ý nghĩa thì rõ: Newcastle đứng thứ 11 với 8 điểm sau 6 trận (thắng 2, hòa 2, bại 2, ghi 10 thua 13), cần một chiến thắng sân nhà để bám nhóm giữa bảng; Aston Villa đứng thứ 16 với 5 điểm (thắng 1, hòa 2, bại 3, ghi 6 thua 11), chỉ hơn nhóm cuối một khoảng mong manh và cần điểm để thoát khỏi vùng nguy hiểm. Đây cũng là trận mà hai hàng thủ đều đang là điểm yếu: Newcastle thua trung bình 2,2 bàn/trận, Villa thua 1,8 bàn/trận. Mô hình thống kê chia đều cơ hội thắng 35% cho chủ nhà và 35% cho kịch bản hòa, 30% cho khách, nhưng phân phối Poisson lại nghiêng hẳn về Newcastle với 66% – 34%, phản ánh việc lợi thế sân nhà và chất lượng cơ hội tạo ra đang thuộc về đội chủ sân.
Phong độ Newcastle và Aston Villa
- 13/10
@ Coventry Ngoại hạng Anh1-4 B - 19/09
vs Hull City Ngoại hạng Anh2-1 T - 15/09
@ Leeds Ngoại hạng Anh1-4 B - 09/09
@ Millwall Cúp Liên đoàn Anh1-0 T - 05/09
vs Bournemouth Ngoại hạng Anh2-2 H
- 15/10
vs Fenerbahçe Cúp C1 châu Âu6-0 T - 10/10
vs Brentford Ngoại hạng Anh2-2 H - 03/10
@ Sevilla Friendlies Clubs3-1 T - 19/09
@ Tottenham Ngoại hạng Anh3-2 T - 17/09
@ Coventry Cúp Liên đoàn Anh3-1 T
Newcastle: phân tích phong độ
Newcastle bước vào trận với phong độ mùa giải LWLDW, thành tích sân nhà 1 thắng 2 hòa 0 thua – chưa thua nhưng cũng chỉ giành trọn 3 điểm đúng một lần. Tại St James' Park họ ghi trung bình 2,0 bàn/trận và thủng lưới 1,7 bàn/trận, con số cho thấy các trận sân nhà luôn mở. Điểm đáng lo nằm ở hàng thủ: 13 bàn thua sau 6 vòng, trong đó hai thất bại 1-4 trước Coventry (13/10) và Leeds (15/09) đều trên sân khách, cho thấy đội bóng của sơ đồ 4-2-3-1 bị bẻ gãy khi phải dâng cao. Ở chiều ngược lại, Newcastle chưa có trận nào tịt ngòi tại Ngoại hạng Anh mùa này và giữ 1 trận sạch lưới. Cá nhân đáng chú ý là H. Barnes với 1 bàn, 2 kiến tạo sau 6 trận, điểm trung bình 6,95 – nguồn cung bóng chính cho các pha hãm thành. Bài toán của chủ nhà là giữ được nhịp tấn công 2,0 bàn/trận sân nhà trong khi hạn chế những pha phản công sau lưng hàng thủ chắp vá.
Aston Villa: phân tích phong độ
Aston Villa có khởi đầu mùa giải đáng thất vọng: 1 thắng 2 hòa 3 bại, chỉ 6 bàn ghi được và 3 trận không ghi bàn, trung bình đúng 1,0 bàn/trận cả trên sân nhà lẫn sân khách. Thành tích sân khách 1-1-1 với 1,0 bàn thắng và 2,0 bàn thua/trận là mức trung bình thấp. Tuy nhiên, chuỗi 5 trận gần nhất trên mọi đấu trường lại hoàn toàn trái ngược: thắng Fenerbahçe 6-0 (15/10), hòa Brentford 2-2 (10/10), thắng Sevilla 3-1 (03/10), thắng Tottenham 3-2 (19/09) và thắng Coventry 3-1 (17/09) – 4 thắng 1 hòa, ghi tới 17 bàn. Vấn đề là sự chênh lệch giữa đấu trường cúp và Ngoại hạng Anh. J. McGinn (1 bàn, 2 kiến tạo/6 trận, 6,78 điểm) và đặc biệt J. Manzambi (1 bàn, 2 kiến tạo/3 trận, 7,13 điểm) là hai mũi nhọn có phong độ tốt nhất. Điểm yếu cốt tử vẫn là khả năng chuyển hóa cơ hội: 6 bàn/6 trận tại giải quốc nội là quá ít để đứng giữa bảng.
Thống kê mùa giải Ngoại hạng Anh
| Chỉ số (toàn mùa) | Newcastle | Aston Villa |
|---|---|---|
| Số trận | 6 | 6 |
| Thắng – Hòa – Thua | 2-2-2 | 1-2-3 |
| Bàn thắng trung bình/trận | 1.7 | 1.0 |
| Bàn thua trung bình/trận | 2.2 | 1.8 |
| Giữ sạch lưới | 1 | 1 |
| Không ghi được bàn | 0 | 3 |
| Chuỗi thắng dài nhất | 1 | 1 |
| Phạt đền (ghi/hỏng) | 0/1 | 0/0 |
| Sơ đồ hay dùng | 4-2-3-1 | 4-2-3-1 |
| Sân nhà vs sân khách | Newcastle (sân nhà) | Aston Villa (sân khách) |
|---|---|---|
| Số trận | 3 | 3 |
| Thắng – Hòa – Thua | 1-2-0 | 1-1-1 |
| Bàn thắng trung bình | 2.0 | 1.0 |
| Bàn thua trung bình | 1.7 | 2.0 |
| Giữ sạch lưới | 0 | 1 |
| Thắng đậm nhất | 2-1 | 2-3 |
Thời điểm ghi bàn và thủng lưới
Ghi bàn
Thủng lưới
Ghi bàn
Thủng lưới
Lịch sử đối đầu Newcastle vs Aston Villa
| Ngày | Giải | Chủ nhà | Tỷ số | Khách |
|---|---|---|---|---|
| 15/02/2026 | Cúp FA | Aston Villa | 1-3 | Newcastle |
| 25/01/2026 | Ngoại hạng Anh | Newcastle | 0-2 | Aston Villa |
| 16/08/2025 | Ngoại hạng Anh | Aston Villa | 0-0 | Newcastle |
| 19/04/2025 | Ngoại hạng Anh | Aston Villa | 4-1 | Newcastle |
| 26/12/2024 | Ngoại hạng Anh | Newcastle | 3-0 | Aston Villa |
| 31/01/2024 | Ngoại hạng Anh | Aston Villa | 1-3 | Newcastle |
| 12/08/2023 | Ngoại hạng Anh | Newcastle | 5-1 | Aston Villa |
| 24/07/2023 | Premier League - Summer Series | Newcastle | 3-3 | Aston Villa |
| 15/04/2023 | Ngoại hạng Anh | Aston Villa | 3-0 | Newcastle |
| 29/10/2022 | Ngoại hạng Anh | Newcastle | 4-0 | Aston Villa |
Lịch sử đối đầu 8 trận gần nhất nghiêng nhẹ về Newcastle với 4 thắng, Aston Villa 3 thắng và 1 trận hòa, nhưng điều đáng chú ý hơn là xu hướng bàn thắng: tổng cộng 30 bàn, tương đương 3,75 bàn/trận, với 6/8 trận vượt mốc 2,5 bàn. Những kết quả gần đây rất giàu bàn thắng: Newcastle thắng 3-1 ngay tại Villa Park (15/02/2026), Villa thắng 2-0 tại St James' Park (25/01/2026), hòa 0-0 (16/08/2025), Villa thắng 4-1 (19/04/2025), Newcastle thắng 3-0 (26/12/2024), Newcastle thắng 3-1 (31/01/2024), Newcastle thắng 5-1 (12/08/2023) và hòa 3-3 (24/07/2023). Chỉ hai trong tám trận khép lại dưới mốc 2,5 bàn. Điều này củng cố lựa chọn Tài 2,5 – mức kèo hiện tại đang để Tài ăn 0,62, cho thấy nhà cái cũng nghiêng mạnh về kịch bản nhiều bàn, phù hợp với việc cả hai hàng thủ đều thua trên 1,7 bàn/trận.
Tình hình lực lượng & đội hình
- A. Elanga Chấn thương đầu gốiVắng mặt
- E. Jaouen Chấn thương cơVắng mặt
- V. Livramento Chấn thươngVắng mặt
- J. Ramsey Chấn thương đùiVắng mặt
Đội hình chính thức được cập nhật khoảng 60 phút trước giờ bóng lăn.
- I. Maatsen Chấn thương mắt cáVắng mặt
- A. Onana Chấn thương đầu gốiVắng mặt
- M. Ruggeri Chấn thươngVắng mặt
- M. Cisse Chấn thươngBỏ ngỏ
- G. Hemmings Chấn thương đầu gốiBỏ ngỏ
Đội hình chính thức được cập nhật khoảng 60 phút trước giờ bóng lăn.
Newcastle mất A. Elanga (chấn thương đầu gối), E. Jaouen (chấn thương cơ), V. Livramento (chấn thương) và J. Ramsey (chấn thương đùi) – đều là những phương án quan trọng ở hai hành lang, khiến tuyến phòng ngự vốn đã thua 2,2 bàn/trận càng thiếu chiều sâu. Aston Villa thiếu I. Maatsen (mắt cá), A. Onana (đầu gối) và M. Ruggeri (chấn thương), đồng thời M. Cisse và G. Hemmings còn bỏ ngỏ khả năng ra sân. Cả hai đội nhiều khả năng giữ sơ đồ 4-2-3-1 quen thuộc. Với chủ nhà, H. Barnes (6,95 điểm trung bình) là đầu tàu tuyến trên; bên phía khách, J. Manzambi (7,13 điểm sau 3 trận) và J. McGinn (6,78) gánh trọng trách sáng tạo. Việc cả hai đều mất nhân sự ở hàng thủ và tuyến giữa khiến trận đấu khó có cửa đá chặt, củng cố nhận định về một thế trận cởi mở và kịch bản 2-1 cho Newcastle, kèm Tài 2,5 và Tài 10 phạt góc.
Vị trí của hai đội trên BXH Ngoại hạng Anh
| # | Đội | Tr | T | H | B | BT | HS | Điểm |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 9 | 6 | 2 | 3 | 1 | 7:7 | 0 | 9 | |
| 10 | 6 | 3 | 0 | 3 | 9:12 | -3 | 9 | |
| 11 | 6 | 2 | 2 | 2 | 10:13 | -3 | 8 | |
| 12 | 6 | 2 | 1 | 3 | 9:12 | -3 | 7 | |
| 13 | 6 | 1 | 3 | 2 | 9:9 | 0 | 6 | |
| 14 | 6 | 2 | 0 | 4 | 5:11 | -6 | 6 | |
| 15 | 6 | 1 | 2 | 3 | 5:8 | -3 | 5 | |
| 16 | 6 | 1 | 2 | 3 | 6:11 | -5 | 5 | |
| 17 | 6 | 1 | 1 | 4 | 6:12 | -6 | 4 | |
| 18 | 6 | 0 | 3 | 3 | 7:13 | -6 | 3 |
Cầu thủ đáng chú ý
| Cầu thủ | Đội | Trận | Bàn | Kiến tạo | Điểm |
|---|---|---|---|---|---|
| J. McGinn Tiền vệ | Aston Villa | 6 | 1 | 2 | 6.78 |
| H. Barnes Tiền vệ | Newcastle | 6 | 1 | 2 | 6.95 |
| J. Manzambi Tiền vệ | Aston Villa | 3 | 1 | 2 | 7.13 |
Ba cái tên được dữ liệu nêu bật đều đến từ tuyến tấn công. Harvey Barnes (Newcastle) có 1 bàn, 2 kiến tạo sau 6 trận, điểm trung bình 6.95 – mức cao nhất trong nhóm cầu thủ của chủ nhà, và là đầu ra sáng nhất khi Elanga vắng mặt vì chấn thương đầu gối. Bên phía Aston Villa, John McGinn góp 1 bàn, 2 kiến tạo sau 6 trận với điểm 6.78; anh là người giữ nhịp cho tuyến giữa đội khách trong bối cảnh Onana chấn thương đầu gối và Cisse còn bỏ ngỏ. Đáng chú ý nhất là J. Manzambi: chỉ 3 trận nhưng đã có 1 bàn, 2 kiến tạo và điểm trung bình 7.13 – cao nhất trong toàn bộ danh sách, cho thấy hiệu suất mỗi phút của anh vượt trội. Với Newcastle mất thêm Livramento và Villa mất hai hậu vệ biên, các pha tranh chấp ở hành lang sẽ dồn về phía Barnes và Manzambi.
Tỷ lệ kèo Newcastle vs Aston Villa
| Loại kèo | Mở kèo | Hiện tại | Biến động |
|---|---|---|---|
| Châu Á | Newcastle -0.25 · 0.98/0.88 | Newcastle -0.25 · 0.98/0.88 | — Ổn định |
| Tài xỉu | 2.5 · 0.62/1.3 | 2.5 · 0.57/1.38 | ▲ Giá Tài giảm |
| Châu Âu 1X2 | 2.25 · 3.6 · 3 | 2.25 · 3.6 · 3 | — Ổn định |
| Phạt góc | 10 · 0.8/1 | 10 · 0.8/1 | — Ổn định |
Nguồn: Bet365 · cập nhật 19:50 17/10 · giá kèo châu Á và tài xỉu theo dạng HK.
Kèo mở và kèo hiện tại trùng khớp hoàn toàn, tức chưa có biến động: Newcastle chấp 0.25 với giá 0.98/0.88. Mức chấp 0.25 là ngưỡng tối thiểu, phản ánh khoảng cách không lớn giữa hai đội; giá chủ nhà nhỉnh hơn (0.98) so với khách (0.88) cho thấy nhà cái không dám đẩy sâu cửa trên dù Newcastle đá sân nhà. Kèo châu Âu 2.25/3.6/3.0 hàm ý xác suất chủ nhà khoảng 44% trước biên lợi nhuận – khá thấp so với mô hình Poisson 66%, đây là điểm lệch đáng lưu ý. Ở kèo bàn thắng, mốc 2.5 với Tài 0.62 và Xỉu 1.3: mức trả thưởng của Tài thấp hơn rất nhiều, cho thấy dòng tiền và kỳ vọng nghiêng hẳn về một trận có từ 3 bàn trở lên, phù hợp với thống kê 3.7 bàn/trận sân nhà của Newcastle và 3.0 bàn/trận sân khách của Villa. Kèo phạt góc mốc 10, Tài 0.8 – Xỉu 1.0, cũng nhích về cửa Tài.
Mô hình xác suất thống kê
Nhận định chuyên sâu Newcastle vs Aston Villa
Đối đầu chiến thuật
Cả hai đội đều dùng 4-2-3-1, nên trận đấu sẽ xoay quanh tuyến giữa và hai hành lang cánh. Newcastle tại St James' Park bất bại sau 3 trận sân nhà (1 thắng, 2 hòa), ghi trung bình 2.0 bàn/trận và thủng lưới 1.7 – tức mỗi trận sân nhà của họ có trung bình 3.7 bàn. Aston Villa trên sân khách chỉ ghi 1.0 bàn/trận và thủng lưới 2.0, đáng chú ý là đã 3 trong 6 trận không ghi bàn. Điểm quyết định nằm ở hai cánh: Newcastle mất Livramento và Elanga, còn Villa mất cả Maatsen lẫn Ruggeri – hàng lang phòng ngự của khách mỏng hơn, mở ra khoảng trống cho các pha lên bóng biên của chủ nhà. Ở giữa sân, việc Villa thiếu Onana khiến khả năng chống phản công giảm, trong khi Newcastle chỉ có 1 trận giữ sạch lưới sau 6 vòng nên thế trận nhiều khả năng mở, hai đội đều có cửa ghi bàn. Mô hình thống kê nghiêng chủ nhà với 53.3% tổng điểm và phân phối Poisson 66% – 34%.
Dự đoán tỷ số Newcastle vs Aston Villa & chọn kèo
Newcastle bất bại trên sân nhà mùa này (1-2-0, ghi 2.0 bàn/trận) trong khi Villa thua 2/3 trận sân khách gần đây; chấp 0.25 với giá 0.98 hợp lý khi mô hình Poisson cho chủ nhà tới 66%.
Tổng bàn thắng kỳ vọng 2.7 (1.6 + 1.1) vượt mốc 2.5; Newcastle ghi 2.0 bàn/trận sân nhà còn Villa thủng lưới 2.0 bàn/trận sân khách, nhiều trận đối đầu gần đây có từ 4 bàn trở lên.
Mốc phạt góc 10 với giá Tài chỉ 0.8 cho thấy nhà cái nghiêng cửa nhiều góc; Newcastle đá sân nhà chủ động tấn công biên, trận đối đầu gần nhất hai đội cũng nhiều tình huống bóng bổng.
Villa nổ 6-0 và 3-2 Tottenham trong 2 trận gần nhất nên có hỏa lực ghi bàn, còn Newcastle thủng lưới 1.7 bàn/trận sân nhà nên khó giữ sạch lưới.
Newcastle có lợi thế sân nhà và tương quan đối đầu tốt, dự báo thắng sát nút 2-1 trong trận có bàn thắng từ cả hai phía.
Kết luận của chuyên gia
Tỷ số 2-1 là kết quả hợp lý nhất từ dữ liệu: Newcastle ghi trung bình 2.0 bàn/trận sân nhà, còn Villa thủng lưới 2.0 bàn/trận sân khách – đủ để chủ nhà có 2 bàn; ngược lại Villa ghi 1.0 bàn/trận sân khách và Newcastle thủng lưới 1.7 bàn/trận sân nhà, nên 1 bàn cho đội khách là hoàn toàn có cơ sở, nhất là khi chủ nhà chỉ giữ sạch lưới 1/6 trận. Kèo Newcastle -0.25: chấp nửa trái tính theo 0.25, chỉ cần thắng là ăn đủ, hòa thì mất nửa tiền – rủi ro thấp cho một đội bất bại 3 trận sân nhà. Tài 2.5: tổng bàn trung bình sân nhà chủ nhà 3.7, sân khách đội khách 3.0, cộng thêm 5 trận gần nhất của Villa có tới 17 bàn. Tài 10 phạt góc: thế trận chủ nhà dâng cao trước hàng thủ biên sứt mẻ của Villa tạo điều kiện cho các pha bóng bị phá ra biên.
Nhận tỷ số AI77 trận này
AI77 tính lại tỷ số khi có đội hình chính thức và gửi trước giờ bóng lăn.
Soi kèo các trận khác
Câu hỏi thường gặp
Trận Newcastle vs Aston Villa đá lúc mấy giờ?
23:30 ngày 17/10/2026 (giờ Việt Nam), trên sân St James' Park, trọng tài Jarred Gillett.
Dự đoán tỷ số Newcastle vs Aston Villa?
2-1 cho Newcastle, dựa trên mức ghi bàn 2.0/trận sân nhà của chủ nhà và 1.0/trận sân khách của Villa.
Kèo châu Á chọn cửa nào?
Newcastle -0.25 (giá 0.98/0.88), chấp nửa trái tính theo 0.25, thắng là ăn đủ.
Tài xỉu và phạt góc nên chọn gì?
Tài 2.5 (giá 0.62) và Tài 10 phạt góc (giá 0.8), theo xu hướng bàn thắng và thế trận tấn công của chủ nhà.
Dự đoán được tạo bởi hai mô hình AI dựa trên dữ liệu thống kê và tự động đối chiếu với kết quả thực tế sau trận. Nội dung chỉ mang tính tham khảo.